"Ang maliliit na bata ay may malaking karapatan." Buod ng aralin ng GCD sa legal na edukasyon ng mga bata ng pangkat ng paghahanda

Mga layunin:

  1. Upang gawing pangkalahatan at gawing sistematiko ang kaalaman ng mga bata tungkol sa kanilang mga karapatan: lahat ng bata ay protektado ng Batas.
  2. Upang turuan kung paano matukoy ang mga karapatan ng mga bata sa pamamagitan ng isang sipi mula sa isang kanta, sa pamamagitan ng nilalaman ng mga didactic na laro, sa pamamagitan ng isang sipi mula sa isang fairy tale.
  3. Upang mabuo ang kakayahang iugnay ang larawan ng balangkas sa kaukulang batas.
  4. Angkla ang konsepto "Convention on the Rights of the Child"
  5. Pagbutihin ang kakayahang ipagtanggol ang kanilang mga karapatan at igalang ang mga karapatan ng iba.
  6. Pag-activate ng diksyunaryo: kumbensyon, batas.

materyal. Layout ng Convention on the Rights of the Child Subject pictures Clay.

Mga marker. bola. May kulay na mga oval. Record player.

Paunang gawain: Pagkilala sa dokumento "Convention on the Rights of the Child" , pagbabasa ng mga fairy tale, pakikipag-usap tungkol sa mga karapatan ng mga bata, pag-aaral na maglaro "Ding Dong"

Panimulang pag-uusap:

Guys, pag-uusapan natin ngayon ang mga karapatan ng mga bata. Aray! Teka! O baka naman walang karapatan ang mga bata? Ano ang mga karapatan ng mga bata? Paano nalalaman ng mga tao ang tungkol sa mga karapatang ito? Ilang karapatan ang naitala sa Convention on the Rights of the Child?

Pagganyak:

Tignan niyo guys, anong meron sa board? Parang hindi advertisement, parang hindi picture ... Mga palagay ng bata.

Ano ang librong ito?

Ito ang Convention on the Rights of the Child

Tungkol saan ang librong ito?

Itinatala nito ang mga karapatan ng mga bata.

Ito ay kawili-wili, ngayon ay pinagdadaanan natin "Convention on the Rights of the Child" , malalaman namin ang lahat ng karapatan mo...

Sinimulan naming buklatin ang libro at makitang wala na itong laman.

Anong nangyari? Wala sa libro natin...

Kailangan nating punan ang libro.

Okay, guys, pero maupo muna sa mga upuan at hulaan ang puzzle kung saan naka-encrypt ang isa sa mga karapatan ng mga bata.

Ito ang buhay.

Paano mo maipapaliwanag ito nang tama?

- (mga sagot ng mga bata)

- (pangalan ng bata) pumili ng larawang sumisimbolo sa karapatang mabuhay bakit ito ang pinili mo? Pakidikit ito sa unang pahina ng ating Convention on the Rights of the Child. Salamat.

Ngayon maglaro tayo ng isang laro "Ding Dong"

Ding - don, ding - don, isang elepante ang naglalakad sa kalye.
Buweno, nagsimula ang aming mga anak ng laro ng salita.
Isa, dalawa, tatlo, huwag humikab, tawagin ang mga pangalan. Ano ang pangalan ng manok? Chick-chick-chick!
Ano ang pangalan ng kuting? Kitty Kitty Kitty!

Well, paano ang isang bata?

Mga bata, nakaupo sa isang bilog, ipasa ang bola sa isa't isa at sabihin ang kanilang mga pangalan.

Anong karapatan ang ipinaalala sa iyo ng larong ito?

Ang bawat bata ay may karapatan sa isang pangalan.

Paano natin ito mailalarawan nang tama sa ating aklat?

Mga pagpipilian ng mga bata

Maaari mo bang isulat ang iyong mga pangalan sa mga oval at maglatag ng mga bulaklak? At paano maaayos ang mga bulaklak na ito sa aklat? Ang lahat ng kailangan mo ay inihanda sa mga mesa.

Napakagandang mga bulaklak na may mga pangalan na nakuha mo!

Umupo sa mga upuan at makinig sa salawikain na sasabihin ko sa iyo:

Isang magiliw na pamilya ang lilipat ng bundok.

Tungkol saan ang salawikain na ito?

Tungkol sa pamilya.

Sino pa ang nakakaalam ng mga salawikain tungkol sa pamilya?

Mas makapal ang lugaw sa pamilya.

Sa isang palakaibigang pamilya at sa lamig ay mainit.

Sa isang pamilya kung saan may pagkakaisa, hindi nakakalimutan ng kaligayahan ang daan.

Bakit kailangan ng isang tao ang isang pamilya? Anong karapatan ang dapat nating ilagay sa ating

Convention on the Rights of the Child? - Bawat bata ay may karapatan sa isang pamilya.

Magaling. (pangalan ng bata) sticker ng isang larawang sumisimbolo sa karapatang

pamilya sa aming libro. Bakit mo pinili ang larawang ito?

Sagot ng bata.

Magaling.

Makinig sa isang sipi mula sa kanta. (tunog ang kanta "Lahat ng tao sa mundo ay nangangailangan ng tahanan" )

Anong karapatan ang ipinaalala sa iyo ng kantang ito?

Ang bawat bata ay may karapatan sa pabahay.

Magaling. Bakit kailangan ng lahat ng bata na magkaroon ng karapatan sa pabahay?

Mga sagot ng mga bata.

(pangalan ng bata) Magdikit ng larawang sumisimbolo sa karapatan sa pabahay sa susunod na pahina ng aming aklat.

Sabihin mo sa akin, paano ka nakakarelaks sa bahay at sa kindergarten?

Naglalaro kami.

Kailangan ba ng isang bata ng laro? Para saan?

Ang mga bata ay umuunlad sa laro.

Tama, at dahil napakahalaga ng paglalaro para sa mga bata, sinasabi ng Convention na ang bawat bata ay may karapatang maglaro, (pangalan ng bata) Idikit ang gustong larawan sa susunod na pahina ng ating aklat. Magaling!

Ngayon, bumangon tayo, magkapit-kamay at maglaro. Ito ay tinatawag na "Ganun ba o hindi" ... Ipinaliwanag ng guro ang gawain: kung sumasang-ayon ka sa pahayag, pagkatapos ay itinaas nila ang kanilang mga kamay at sasabihin "OO" kung hindi sila sumang-ayon, pagkatapos ay sumuko sila at sasabihin "HINDI" .

May mga alitaptap ba sa bukid? May isda ba sa dagat?

May pakpak ba ang guya?

May tuka ba ang biik?

May kweba ba sa tabi ng bundok?

May mga pintuan ba ang lungga?

May buntot ba ang tandang?

May tula ba ang taludtod?

Guys, paano ang dami mong alam? (mga sagot ng mga bata) Bakit kailangang matuto ang isang tao? (mga sagot ng mga bata)... Malapit ka nang pumasok sa paaralan. Pagkatapos ng graduation, pag-aaralan mo ang iyong magiging propesyon.

Nakasaad sa Convention na ang bawat bata ay may karapatan sa libreng elementarya at sekondaryang edukasyon.

- (Pangalan ng bata) Mangyaring maglagay ng sticker na may larawang sumasagisag dito sa susunod na pahina.

Magaling.

Nakikinig ang mga bata sa isang sipi mula sa kilalang fairy tale ni Korney

Chukovsky:

"Halika doktor,
Sa Africa sa lalong madaling panahon
At iligtas mo ako doktor
Mga anak natin!"

"Anong nangyari? Talaga
May sakit ba ang mga anak mo?"
"Oo Oo Oo! May sakit sila sa lalamunan
Scarlet fever, cholerol,

Dipterya, apendisitis,
Malaria at brongkitis!
Halika na,
Magandang doktor Aibolit!"

"Okay, okay, tatakbo ako,
Tutulungan ko ang mga anak mo."

Anong karapatan ang naisip mo nang makinig sa isang sipi mula sa isang fairy tale?

Ang bawat bata ay may karapatang magpagamot kung siya ay magkasakit.

Magaling. (pangalan ng bata) I-stick ang isang larawang sumisimbolo sa karapatan sa pangangalagang pangkalusugan

Siyempre, hindi namin inilagay ang lahat ng mga karapatan sa aming aklat, ngunit tiyak na ipagpapatuloy namin ang gawaing ito.

1. Hayaang mabuhay ang mga bata
Tumawa sila ng malakas
Lumalaki araw-araw.
Nawa ang bawat bata

Magkakaroon ng mainit na light house

2. Hayaang sumikat ang araw,
Hayaang kumanta ang mga ibon
Hayaang lumaki ang mga bata
at pumunta sa paaralan.

3. Hayaan ang mga nanay at tatay
Lagi silang minamahal
At hayaan silang payagan
Maging malikot minsan.

4 Nais mo bang malaman ang mga karapatan ng mga bata?
V Kindergarten pumunta ka sa amin.
Pinag-aaralan namin ang convention,
At hinihimok ka naming gawin din ito.

Pagninilay.

Guys, anong ginawa natin ngayon? Tingnan natin muli ang aming "Convention on the Rights of the Child" - sa pahinang ito ang karapatan na (binubuksan namin ang bawat pahina, gusto mo ba ang aming aklat? At para saan ito maaaring maging kapaki-pakinabang?

Mga sagot ng mga bata.

Tama, ipakita muna natin ang ating libro sa mga magulang, at pagkatapos ay hayaang makita ito ng mga anak ng kabilang grupo, para malaman din nila ang kanilang mga karapatan.

Rybalkina Marina Viktorovna Educator MBDOU Kindergarten № 50, Irkutsk

"Ang iyong mga karapatan, mga anak"

Lyubov Kozlova
"Ang maliliit na bata ay may malaking karapatan." Buod ng aralin ng GCD para sa legal na edukasyon mga bata ng pangkat ng paghahanda.

Direktang abstract mga aktibidad na pang-edukasyon v pangkat ng paghahanda sa paksang: "Maliliit na bata - mahusay na karapatan."

Lugar na pang-edukasyon: Pakikipagkapwa-tao

Mdo kindergarten p. Renaissance

Tagapagturo: Kozlova L.A.

Paksa: "Malalaking karapatan para sa maliliit na bata"

Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon:

Cognition, socialization, komunikasyon, artistikong paglikha, musika, kalusugan, pisikal na edukasyon, kaligtasan, pagbabasa kathang-isip.

Mga uri ng aktibidad ng mga bata:

Mapaglaro, nagbibigay-malay - pananaliksik, komunikasyon, persepsyon ng fiction, produktibo, musikal - fiction.

Target: Bumuo ng isang legal na pananaw sa mundo at pag-unawa sa moral.

Bumuo ng ideya ng iyong sariling mga karapatan.

Mga gawain: Patuloy na ipaalam sa mga bata ang mga pangunahing karapatan at obligasyon, pagsamahin ang kaalaman na nakuha nang mas maaga;

Bigyang-diin ang kahalagahan ng kaalaman tungkol sa mga karapatan ng bata;

Tulungan ang mga bata na maunawaan na mayroon silang mga responsibilidad kasama ng mga karapatan;

Bumuo ng ideya ng mga karapatan at obligasyon sa pamamagitan ng mga akdang pampanitikan;

Bumuo ng isang interes sa pagganap ng sining, gamit ang mga laro para dito - pagsasadula sa pamilyar na mga fairy tale;

Pagyamanin ang paggalang sa mga pangkalahatang halaga ng tao; bumuo ng emosyonal na pagtugon, isang pakiramdam ng responsibilidad.

Materyal at kagamitan: Mga kasuotan para sa laro - mga pagsasadula; screen; mga ilustrasyon para sa mga fairy tale; "Magic chest" na may mga bagay - mga simbolo; para sa bawat bata - isang album sheet na may tuldok na imahe ng isang sisne.

Panimulang gawain: mga pag-uusap: "Mga karapatan ng mga bata," Aking pamilya "," Ikaw at ang iyong pangalan ", at iba pa; disenyo ng stand ng "Mga Karapatan ng Bata",

pag-aaral ng tula, pagbabasa ng mga gawa ng sining:

"The Ugly Duckling" (G. H. Andersen, "The Golden Key, or the Adventures of Buratino" (A. N. Tolstoy), "Robin Bobin" (S. Ya. Marshak, "Aibolit" (K. I. Chukovsky,

Kuwento ng katutubong Ruso na "Cat, Rooster and Fox", kuwento ng Nenets na "Cuckoo", atbp.

Panimulang bahagi:

Ang himig ng kantang "Big round dance" ay tunog - (minus).

Bata: - Ipinanganak tayo upang mamuhay ng masaya,

Upang makipaglaro nang magkasama, upang maging magkaibigan nang magkasama.

Upang bigyan ang bawat isa ng mga ngiti at bulaklak,

Upang lahat ng ating mga pangarap sa buhay ay matupad!

Tagapagturo: Guys, ang mabuhay nang maligaya, ang maging kaibigan, ang ngumiti, ang magalak sa katuparan ng mga pagnanasa ay kaligayahan! Nais kong matupad ang iyong mga pangarap, dahil lahat kayo ay may karapatang gawin ito.

May karapatan kang magkaroon ng masayang pagkabata. Ang karapatang ito ay nakatala sa isang aklat na tinatawag na Convention on the Rights of the Child.

At ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga karapatan ng bata - tungkol sa iyong mga karapatan, mga anak!

1h "Ang Magic Book".

Mayroon akong isang magic book sa aking mesa - isang dibdib. bubuksan ko na. Tingnan mo, sa loob ay may mga bagay - mga simbolo.

(Mula sa dibdib, salitan ako sa pagkuha ng mga bagay na sumisimbolo sa karapatang pantao na pamilyar sa mga bata).

Puso.

Vosp: Anong karapatan ang pinapaalala sa iyo ng puso?

Mga Bata: Sa karapatang mahalin at alagaan.

Ano ang ibig sabihin ng pangangalaga? Sino ang nagmamalasakit sa iyo at paano? Sinong pinapahalagahan mo? (mga sagot ng mga bata).

Sertipiko ng kapanganakan.

Vosp: Tingnan mo! Kinikilala mo ba ang dokumentong ito? Anong karapatan ang pinaninindigan ng dokumentong ito?

Mga Bata: Karapatan sa isang pangalan.

Vosp: Ano ang ibig sabihin ng pagiging karapat-dapat sa isang pangalan? Paano mo dapat tugunan ang isa't isa?

Paano dapat tratuhin ang mga matatanda? (mga sagot ng mga bata).

Alpabeto para sa isang preschooler.

Vosp: Pamilyar sa iyo ang aklat na ito - ito ang alpabeto. Ano ang itinuturo sa atin ng alpabeto? Oo, tinuturuan niya kaming magbasa.

Anong karapatan ng mga bata ang ipinaaalala sa iyo ng ABC?

Mga bata: Sa karapatan sa edukasyon, sa pag-aaral.

Vospe: Bakit kailangan natin ito? (mga sagot ng mga bata).

Vosp: Bakit sa tingin mo may bahay sa dibdib? Anong karapatan ang pinaninindigan ng bahay?

Mga Bata: Sa karapatan sa pabahay, ari-arian.

Vosp: Sabihin mo sa akin, paano mo dapat tratuhin ang iyong ari-arian? sa bahay mo? Maaari ko bang kunin ang mga bagay ng ibang tao? Bakit? (mga sagot ng mga bata).

Vosp: Ano sa palagay mo, anong karapatan ang sinasabi ng sobre?

Vosp: Ano ito? Sino ang nakikita mo sa salamin? Anong karapatan ang ipinapaalala sa atin ng salamin?

Mga Bata: Ang bawat bata ay may karapatang panatilihin ang kanyang pagkakakilanlan.

Laruang manok at manok.

Vosp: Bakit may mga laruan sa dibdib? Anong karapatan ang ipinaalala nila sa atin?

Mga bata: Sa kanan sa isang pamilya. Tungkol sa karapatang manirahan kasama ang mga magulang.

Vosp: Ang pamilya ay kagalakan, init at ginhawa,

Ang pamilya ay isang lugar kung saan ang mga tao ay minamahal at inaasahan.

Ang pamilya ay kung saan sila naniniwala at naghahangad ng kabutihan.

Ang pamilya ay kung saan ka minamahal at pinahahalagahan.

Ang pamilya ay tao. Nakauwi na ang pamilya.

Ang pamilya ay isang mainit na mundo.

Ang pamilya ay kaligayahan. Magaan ang pamilya.

Wala nang mas mahal pa sa Pamilya sa buhay.

Mga anak, itutuloy natin ang ating pag-uusap. Gusto mo bang malaman ang higit pa tungkol sa iyong mga karapatan?

Pagkatapos ay patuloy nating kilalanin ang mga artikulo ng aklat na "The Convention on the Rights of the Child".

(Malakas na musika ang narinig (kantang "Yolki - cones", sa pamamagitan ng "Ariel"). Pumasok si Baba Yaga sa grupo, na may tape recorder sa kanyang mga kamay, sumasayaw).

Baba Yaga: Eh, ang mga puno ay mga kono! Hello mga bata! Enough for you to sit, to be bored, come out dancing with me?

Vos: Baba Yaga, ang kasabihan ay nagsasabing: "Ang negosyo ay oras, ang saya ay isang oras."

Magsasayaw at maglalaro tayo mamaya. At ngayon ay mayroon kaming seryosong pag-uusap sa mga bata.

Gustong malaman ng mga bata ang kanilang mga karapatan, dahil ito ay napakahalaga. Dahil alam nila ang kanilang mga karapatan, hindi papayag ang mga bata na labagin sila ng sinuman, at sila mismo ay hindi lalabag sa mga karapatan ng ibang tao.

Baba Yaga: Eh, mga puno, at mga kono! Paalam mga bata! Iniwan ka ni Lola, lilipad sa kanyang fairy tale! (Si Baba Yaga, na binuksan ang kanyang tape recorder at tahimik na kinuha ang "magic" na libro, tumakbo palayo).

Vosp: Kahanga-hanga! Ang kamangha-manghang Baba Yaga ay dumating sa aming kindergarten!

Nasaan ang libro? Kinuha ba siya ni Baba Yaga? Paano natin ibabalik ang libro?

2h "Isang paglalakbay sa pamamagitan ng mga fairy tale."

Vosp: Guys, ipinapanukala kong pumunta sa lupain ng mga fairy tale. Lilipad tayo sa mahiwagang lupaing ito sa mahiwagang ulap - mga flyer.

(Sa play area, sa carpet ay may mga “dooms”. Pinaupo sila ng mga bata).

Kumapit ng mahigpit sa mga ulap, ipikit ang iyong mga mata, lumilipad tayo sa mahiwagang lupain ng mga fairy tale!

“Mga ulap - mga flyer, lumipad! Dalhin mo kami sa isang fairy tale!"

1. Isang sigaw ang naririnig sa likod ng screen:

"Dinala ako ng fox sa kabila ng madilim na kagubatan,

Para sa matataas na bundok, para sa asul na ilog!

Kitty, kapatid, tulungan mo ako!"

Vosp: May naririnig ka bang sumisigaw? Anong uri ng fairy tale ang nakita natin?

Paano matutulungan ang bayani ng fairy tale? (Kailangang ipadala ang Pusa sa tulong ng Cockerel).

(Nagsuot ako ng sombrero ng pusa para sa bata, Tumakbo, pusa, iligtas ang Tandang! (Bumalik ang “pusa”, inaakay ang kamay ng isang bata na nakasuot ng tandang).

Salamat, kitty! Salamat guys! Iniligtas mo ang buhay ko, dahil muntik na akong kainin ng fox.

Vosp: Guys, nilabag ng fox ang pinakamahalagang karapatan - ito ang karapatan sa buhay. Ang bawat tao'y may karapatan sa buhay.

Cockerel: Gusto kitang bigyan ng bulaklak.

Vosp: Salamat, Cockerel! At ang bulaklak ay hindi pangkaraniwan. Ang bulaklak ay nagbabasa: "Ang bawat bata ay may karapatang mabuhay." At ang karapatang ito ng mga bata ay nakasulat sa "Convention".

2. Kasama sa grupo ang "Doctor Aibolit".

Aibolit: Hello guys! Ako si doktor Aibolit.

At, kung, sa isang tao, biglang may sumakit,

Tawagan mo ako, huwag kang tumahimik! Tatakbo agad ako.

At, siyempre, tutulong akong pagalingin ang pasyente!

Mga anak, alam niyo ba kung ano ang dapat ninyong gawin para hindi magkasakit? (mga sagot ng mga bata).

Vospe: Tuwing umaga nag-eehersisyo ang ating mga anak para hindi magkasakit.

Fizminutka: "Nagcha-charge".

“Araw-araw sa umaga ay nag-eehersisyo kami (itaas ang kanilang mga kamay).

Amicably, nakakatuwang maglakad. Isa - dalawa, isa - dalawa.

Itaas ang iyong mga kamay nang magkasama. Isa ay dalawa, isa ay dalawa

Maglupasay at tumayo. Isa ay dalawa, isa ay dalawa

Tumalon at tumalon.

Ang larong "Posible ba o hindi"

Magdila ako ng icicle

At kakain ako ng may kasamang snowball.

Bigyan mo ako ng sagot, mga anak:

Posible ba o hindi? Kakain ako ng dalandan

Ang dami nilang vitamins

Bigyan mo ako ng sagot, mga anak:

Posible ba o hindi?

Narito ang isang asong nagbabantay, isang asong gala,

Hahawakan ko ang buntot niya.

Bigyan mo ako ng sagot, mga anak:

Posible ba o hindi? Green light mga kaibigan

Sasama ako sa nanay ko.

Bigyan mo ako ng sagot sa mga bata:

Posible ba o hindi?

Huwag kalimutan bago maghapunan

Kumain ka na.

Kumain ng marami para mas marami

Ikarga mo ang iyong tiyan.

Bigyan mo ako ng sagot, mga anak:

Posible ba o hindi? Binabantayan ko ang iyong kalusugan

Lalabas ako para maningil.

Bigyan mo ako ng sagot, mga anak:

Posible ba o hindi?

Aibolit: Magaling, guys, tandaan na maaari kang palaging umaasa sa tulong ng isang doktor.

Karapatan mo ito - ang karapatan sa pangangalagang medikal. Kumuha ng isang bulaklak, ito ay magpapaalala sa iyo ng karapatang ito.

Vosp: Guys, ang bulaklak na ito ay nagbabasa: "Ang bawat bata ay may karapatan sa tulong medikal.

3. Vosp: May paparating na batang lalaki sa amin. Mukhang napakasama niya. Anong nangyari?

Robin - Bobbin: Ako si Robin - Bobbin. Sobrang sama ng pakiramdam ko! Masakit ang tiyan ko!

Bata: “Robin - Kumain ng apatnapung tao si Bobin Barabek.

At isang baka at isang toro, at isang baluktot na magkakatay.

Kinain ko ang tore, kinain ko ang bahay, ang panday kasama ang panday.

At pagkatapos ay sinabi niya: "Masakit ang aking tiyan!"

Vp: Robin - Bobin, sumasakit ang tiyan mo sa pagkain mo ng lahat, walang pinipili.

Alam ng ating mga anak kung anong mga pagkain ang dapat kainin para hindi magkasakit. Makinig ka!

Maglalaro kami, ito ay may sumusunod na panuntunan: kung pangalanan ko ang isang produkto na mabuti para sa kalusugan, kailangan kong saluhin ang bola, at kung pangalanan ko ang isang produkto na nakakapinsala sa katawan, hindi ko na kailangan pang hulihin. ang bola.

Laro: "Kapaki-pakinabang - nakakapinsala."

Robin - Bobbin: Salamat guys! Ngayon alam ko na kung ano ang maaari mong kainin!

"Lahat ng bata ay may karapatan sa masustansya at de-kalidad na pagkain"

4. Pumasok ang isang bata na nakasumbrero ng pato.

Vp: Bakit ka umiiyak, duckling? Anong nangyari?

Duckling: Lungkot ako. Sa poultry yard kung saan ako nakatira, walang nakakaintindi sa akin, walang nakikipaglaro sa akin, lahat itinataboy ako, “they call me nasty”.

Vosp: Mga bata, nahulaan niyo na ba kung saang fairy tale galing ang pato? Sa tingin mo, posible bang masaktan ang sinuman? insulto? Magtaboy?

Mga bata: Hindi. Ang bawat tao'y may karapatan na ligtas na mga kondisyon buhay, ang karapatang hindi pagmamaltrato o pagmamaltrato.

Vosp: Nalalapat ba ito sa pangit na sisiw ng pato? Kung tutuusin, pangit siya, panget, hindi katulad ng iba?

Mga Bata: Lahat pantay na karapatan.

Vp: Marami tayo sa mundong ito,

May mga matatanda at bata.

Ngunit lahat tayo ay pantay-pantay sa karapatan,

At dapat lagi kayong magkaibigan.

Upang aliwin ang sisiw ng pato, iguguhit natin ngayon ang kanyang larawan. Hayaan siyang makita kung ano ang magiging siya kapag siya ay lumaki.

Pagguhit ng mga puntos na "Swan".

Habang nagdodrowing ang mga bata, tahimik ang tunog ng musika. "Swan Lake" PI Tchaikovsky.

Duckling: Salamat guys! Gusto rin kitang bigyan ng regalo - bibigyan kita ng bulaklak.

Nabasa ko ang inskripsiyon sa bulaklak: "Lahat ng bata ay may pantay na karapatan."

5. Vosp: Guys, ipagpapatuloy natin ang ating paglalakbay sa pamamagitan ng mga fairy tales. Tingnan, narito ang mga larawan. Para saang fairy tale ang paglalarawang ito? (Nenets fairy tale "Cuckoo").

Paano pinakitunguhan ni nanay ang kanyang mga anak? Paano mo sila inalagaan? Bakit hindi kayang alagaan ni nanay ang mga bata, ano ang nangyari sa kanya? Ano ang hiniling ng ina sa mga bata? Ano ang naging reaksiyon ng mga bata sa kahilingan ng ina? Ano ang gagawin mo kung magkasakit ang nanay mo? Ano ang nararamdaman mo sa iyong ina? Sa mga mahal mo sa buhay?

Guys, bawat tao ay may hindi lamang mga karapatan, kundi pati na rin ang mga responsibilidad. Ang mga karapatan at responsibilidad ay magkasabay. Ang mga bata ay hindi lamang may karapatang mahalin at alagaan ng kanilang mga mahal sa buhay, ngunit mayroon din silang mga responsibilidad sa kanilang mga kamag-anak.

Laro: "Aking mga responsibilidad". (Nagsisimula ang laro sa mga salitang: "Kailangan ko ...")

Lumapit ang mga bata sa kubo ni Baba Yaga.

6. Dumating ang mga bata sa kubo ng Baba Yaga.

(Ang malungkot na kanta ng Baba Yaga ay tumutunog na "Alinman ang hangin ay sumisipol, o ang blizzard ..." (sa pamamagitan ng "Ariel")

Vosp: Si Baba Yaga ay malungkot para sa isang bagay…. Anong nangyari?

Baba Yaga: Oh, guys, kasalanan ko, patawarin mo ako, kunin mo ang iyong libro. Hindi ko ito ginawa dahil sa malisya. Naiinis ako, walang magawa.

Vp: Guys, mapatawad ba natin si Baba Yaga? Huwag kang malungkot, Baba Yaga! Halika makipaglaro sa amin!

Laro: "Lola Hedgehog - buto binti."

"Lola Hedgehog, buto binti,

Gantsilyo ang ilong, nakapaso ang ulo.

Nahulog siya sa kalan, nabali ang kanyang binti.

At pagkatapos ay sinabi niya: "Masakit ang aking binti!"

Nagpunta ang lola sa palengke - dinurog niya ang samovar.

Lumabas ako - tinakot ko ang manok!

Habang dumadagundong ang kulog, lilipad si lola Yozhka!"

(Tumakas ang mga bata, naabutan sila ni Baba Yaga).

Baba Yaga: Salamat, napasaya mo ako! Narito ang isang bulaklak para sa iyo, kunin mo ito! (nagbigay ng bulaklak).

Vosp: Salamat, Baba Yaga! Ang bulaklak na ito ay hindi rin simple, mayroon itong simbolo na nagsasaad ng karapatan ng mga bata na maglaro. "Lahat ng bata ay may karapatang maglaro at maglibang."

3h Pangwakas.

Vosp: Mga bata, oras na para bumalik tayo sa kindergarten. Umupo sa mga ulap - flyers.

“Mga ulap - mga flyer, lumipad! Dalhin mo kami sa kindergarten!"

Nandito na naman kami sa grupo namin. Nasiyahan ka ba sa aming paglalakbay? Anong bagong natutunan mo? Anong karapatan mong nakilala? Naaalala mo ba ang iyong mga karapatan?

Laro: "Pinapayagan - Ipinagbabawal."

May isang batang lalaki sa sulok,

Umiiyak, nahihirapan.

Talunin, parusahan ang bata

Mahigpit na ipinagbabawal)

Ang mga bata ay dapat manirahan kasama ang kanilang ina,

Laging bigyan siya ng mga bulaklak -

Ito ay (pinahihintulutan).

Matutong gumuhit at kumanta,

Kung magkasakit ka - upang gamutin,

Ito ay (pinahihintulutan).

Nagtatrabaho ang batang ito

Siya ay may kaunting lakas,

Buckle ang mga binti.

Mahirap na trabaho sa pagkabata (ipinagbabawal).

Upang mamuhay nang sama-sama sa kapayapaan,

upang makipagkaibigan sa iba't ibang mga bata -

Ito ay (pinahihintulutan).

Ang mahinang likod na ito ay umuumbok

Yumuko sa harap ng malakas.

Ang maging alipin ng amo

Mahigpit na ipinagbabawal).

Vosp: Ngayon ay pinag-usapan natin kung ano ang mahalaga para sa lahat ng tao - tungkol sa ating mga karapatan. Alam natin ang ating mga karapatan at hindi tayo papayag na lalabagin ito ng sinuman, at tayo mismo ay hindi lalabag sa karapatan ng ibang tao. Upang tapusin ang ating pag-uusap, nais kong pakinggan mo ang mga talata tungkol sa mga karapatan.

Buti na lang may karapatan!

Mahigpit tayong pinoprotektahan ng batas.

At dito lahat ng karapatan ay mahalaga sa atin,

Malaki ang kapangyarihan nila.

Upang walang makatalo sa atin,

Magnakaw, manghiya at manakit.

Buti na lang may karapatan!

Ang mga karapatan ay mananatili magpakailanman.

Tutulungan nila ang isang tao

Ang kapayapaan ay maibabalik magpakailanman.

At ang sanggol ay may karapatan

At ang aso, at ang pusa rin.

Hindi tayo mabubuhay nang walang karapatan.

Ito ay palaging tama para sa atin at tutulungan tayo sa lahat ng dako.

Mga Gamit na Aklat:

"Convention on the Rights of the Child"

"Legal na edukasyon sa dhow" (N. Kopytova)

Panimulang gawain: - Pagbasa ng mga sipi mula sa aklat ni Hector Malo na "Walang Pamilya" sa mga bata.

Pagsusuri ng mga guhit sa tema ng "Pamilya".

Pagguhit sa temang "Aking pamilya".

Pagsasagawa ng isang pag-uusap sa paksang "Ang karapatan ng isang bata na mabuhay at lumaki sa isang pamilya (batay sa aklat ni T. A. Shorygina" Mga Pag-uusap sa Mga Karapatan ng Bata "p. 34).

Upang maalala sa mga bata ang nilalaman ng mga engkanto na "Tiny - Khavroshechka", "Cinderella", "Morozko".

Pagsasagawa ng trabaho sa mga magulang sa paksang "Paano makipag-usap sa mga bata tungkol sa mga karapatan ng bata."

Nilalaman ng programa: - Upang ipaalam sa mga bata ang pangunahing dokumento kung saan ipinahiwatig ang hanay ng mga karapatan ng mga bata - ang Convention on the Rights of the Child.

Patuloy na pagsamahin ang ideya ng karapatan ng bata na mabuhay at lumaki sa isang pamilya.

Upang mapalawak ang pag-unawa sa papel ng pamilya sa buhay ng isang tao, at ng bawat tao sa pamilya sa buhay ng pamilya.

Upang palakasin ang pag-unawa sa mga responsibilidad ng bata sa pamilya at ang mga responsibilidad ng lahat ng miyembro ng pamilya.

Itaguyod ang pagpapahalaga sa sarili at paggalang sa mga miyembro ng pamilya.

Bumuo ng pagkamalikhain, ang kakayahang mangatuwiran, nakapag-iisa na gumawa ng mga konklusyon.

Materyal para sa GCD: - Mga guhit ng mga bata sa temang "Aking pamilya".

Mga guhit para sa kwentong "Walang pamilya" ni G. Malo

Mga larawan batay sa mga fairy tale na "Kroshechka - Khavroshechka", "Cinderella", "Morozko", mga katangian para sa pagsasadula.

Mga poster ng karapatan ng mga bata, mood card, emosyonal na estado.

Record player.

Inaanyayahan ang mga bata na tingnan ang mga larawan at gunitain ang nilalaman ng mga sipi mula sa kuwentong "Walang Pamilya" ni G. Malo. At pagkatapos ay makinig sa isang maikling sipi mula sa classical

Ang mga gawa ni Scriabin na "7 Preludes", komposisyon 17; isang sipi mula sa gawain ni Rimsky-Korsakov "Flight of the Bumblebee".

Mga tanong sa mga bata: - Sa palagay ninyo, paano akma ang musikang ito sa nilalaman ng kuwento?

Aling karakter ng kuwento ang kanyang sinasalamin?

Ano ang nararanasan ni Remy boy? Ipakita ang mood card ng bayani.

Masasabi mo bang masaya siya? Bakit?

Ano ang nangyari sa kanya sa buhay?

Sino ang nag-aalaga sa kanya?

Ano ang pinakagusto niya?

Sa buhay, sa kasamaang palad, may mga sitwasyon na ang mga bata ay naiiwan na walang mga magulang at pamilya. Sa ganitong mga kaso, mga tirahan, mga ampunan,

mga taong pumapalit sa mga magulang. Tinatawag silang mga tagapag-alaga.Ang estado at ang mga taong nag-aalaga sa mga ulila ay tumutulong sa pagprotekta sa mga karapatan ng mga bata sa lipunan.

Didactic na laro: "Ang kailangan ng isang bata para maging masaya ang pagkabata."

Pinipili ng mga bata ang mga larawan at iniuugnay ang mga larawan ng mga emosyonal na estado. Ang mga larawan ay nagpapakita: ang bahay, mga miyembro ng sambahayan sa mesa ng tahanan, mga bata at

matatanda sa pamilya na gumagawa ng gawaing bahay. Nakatatandang mga bata sa pamilya na tumutulong sa mga nakababata, mga kaibigan ng pamilya, ang larawan ng palaruan, naglalaro nang magkasama at

mga laruan para sa mga bata. libangan at libangan para sa mga bata, atbp. At mga larawan ng mga bata sa isang ampunan, digmaan at mga bata, mga batang naiwan na walang tahanan, mga nagugutom na bata.

Pisikal na minuto.

Kaya nagtaas kami ng kamay, parang nagulat kami

At yumuko sila sa isa't isa sa lupa sa sinturon

Tuwang-tuwa kami sa isa't isa - upang tumingin ng magiliw sa isa't isa (lumingon ang ulo).

Mga kaibigan at lahat ng kamag-anak

Nagbibigay kami ng init ng mga ngiti - ngiti

At painitin ang iyong mga kamay - makipagkamay.

Ang mga kaibigan ay laging handang tumulong

At para sa buong pamilya - lahat ay gumaganap ng anumang aksyon na pantomimically - pagtulong sa kanilang mga kamag-anak.

Medyo hindi kami tamad

Gustung-gusto naming magbigay ng mga regalo - gumawa ng isang haka-haka na regalo gamit ang iyong mga kamay sa hangin at "magbigay" sa isa't isa "

Mahilig kaming magtrabaho - yumuko.

Bakit sa tingin mo ang pagkabata ay tinatawag na "Golden"?

Pakinggan ang tulang "Golden Childhood".

Bakit tinatawag nating golden ang ating pagkabata?

Dahil naglalaro kami, nagsasaya at makulit.

Dahil ang pamilya ay nakapaligid sa atin,

Dahil ang ating mga kamag-anak at kaibigan ay sumasamba sa atin!

Ang pagkabata ay panahon ng paglaki at kaalaman sa lahat ng bago at kawili-wili sa mundo. At siyempre, napakahalaga na ang pagkabata ay mapayapa at puno ng kagalakan.

At para maging masaya ang isang bata at isang matanda ay nangangailangan ng isang pamilya. Isaalang-alang ang mga guhit ng pamilya na iyong iginuhit.

Bakit ang mga tao ay nagsisimula ng isang pamilya?

Masayang pamilya, ano ito? (mapayapa, walang alitan, nakakatawa, mabait, masipag).

"Kung ang lahat ay masaya sa bahay, pagkatapos ay mayroong kapayapaan sa bahay!"

Larong pagtatanghal ng dula. "Paano Ko Tulungan si Nanay".

Kailangang alalahanin ng bawat bata ang kanilang mga responsibilidad sa tahanan at laruin sila sa isang maliit na subgroup. At sa ibang subgroup sila ay hinuhulaan at sinabihan.

Sa isang pamilya, napakahalaga na tulungan ang isa't isa, suportahan kapag mahirap, igalang at mahalin ang isa't isa. Kayo ay tunay na mga kapwa at katulong!

Mayroon akong napakahalagang libro sa aking mga kamay. Ito ay isang internasyonal na dokumento, na nilikha ng mga tao sa ating planeta. Ito ang Convention on the Rights of the Child. Mula sa aklat ng dokumentong ito

maaari mong malaman ang tungkol sa mga karapatan ng mga bata.Tingnan natin ang mga poster tungkol sa mga karapatan ng bata. Ano ang nakikita mo sa kanila? Ang mga bata ay nagsasabi ng indibidwal mula sa mga ilustrasyon. Tagapagturo

pinangalanan ang bawat karapatan at ipinapaliwanag ito.

Ano ang pangalan ng aklat na ito?

Ano ang matututuhan natin dito?

Maglaro tayo ng mga fragment ng mga fairy tale na "Little Havroshechka", "Frost", "Cinderella".

Paano magkatulad ang mga kuwentong ito?

Anong karapatan ng mga bata ang nilalabag sa kanila?

Aling aklat ang makakatulong sa Sims na malaman ang kanilang mga karapatan?

Sino pa ang tumutulong sa pagprotekta sa mga karapatan ng mga bata? (pamilya, kindergarten, paaralan).

Ngayon ay natutunan natin kung ano ang karapatan ng isang bata sa buhay at pagpapalaki sa isang pamilya. Tungkol sa kanilang mga responsibilidad sa pamilya at sa Convention on the Rights of the Child.

Ngayon, pumili tayo ng isang salita na maikling magsasabi tungkol sa iyong pamilya, kung ano ito at iguhit ang salitang ito.

Ipagpatuloy ang mga pangungusap: - Ang pangunahing bagay sa aming pamilya ay ...

Ito ay mahalaga sa ating pamilya...

Karapatan ko sa pamilya...

Ang mga karapatan at obligasyon ng aking sambahayan...


Deyanova Dina Nuratdinovna

Abstract ng GCD sa pangkat ng paghahanda

sa paksa: "Ang mga karapatan ng bata"

Mga layunin:

    streamline, sistematisahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa karapatang sibil at mga responsibilidad;

    bumuo ng isang legal na pananaw sa mundo at mga ideya tungkol sa moralidad;

    turuang magsuri, mangatwiran, maghambing, gumawa ng mga konklusyon;

    pagyamanin ang pakiramdam ng paggalang sa ibang tao;

    tamang pagsasalita, memorya, pag-iisip ng mga mag-aaral, palawakin ang kanilang mga abot-tanaw, pagyamanin ang bokabularyo.

Pagpaparehistro:

    mga larawang naglalarawan sa mga karapatan ng mga bata;

    isang bola ng sinulid;

    magic dibdib;

    eksibisyon ng mga batas, mga code.

Panimulang gawain: pagbabasa ng fiction, mga kwentong katutubong Ruso, mga pag-uusap sa paksang "Mga karapatan ng mga bata", pagsusuri ng mga guhit para sa mga akdang pampanitikan, mga larong gumaganap ng papel na "Pamilya", mga larong "Tumulong ako sa aking ina", "Sabihin ang isang pangalan" at iba pa.

GCD move:

Tagapagturo:

Sa isang paikot-ikot na landas
Ang mga paa ng isang tao ay naglalakad sa buong mundo.
Nakatingin sa malayo na may dilat na mga mata
Naglakad ang bata upang makilala ang mga karapatan.
Dapat malaman ng mga matatanda at bata
Tungkol sa mga karapatan na nagpoprotekta sa lahat sa mundo.

Tagapagturo: Guys, ngayon ay pag-uusapan natin kung ano ang mahalaga para sa lahat ng tao - tungkol sa ating mga karapatan. Tatandaan natin kung para saan ang mga karapatan. Kung tutuusin, marami tayong alam tungkol sa ating mga karapatan at hindi tayo papayag na lalabagin ito ng sinuman, at tayo mismo ay hindi lalabag sa karapatan ng ibang tao. Ang ating gawain ay alalahanin silang mabuti at gamitin nang tama ang ating mga karapatan at igalang ang mga karapatan ng ibang tao.

At ano ang tama?

Tama - Ito ay isang protektado, natural na pagkakataon na ibinigay ng estado na gumawa ng isang bagay, upang maisakatuparan, upang magkaroon ng isang bagay.

Tagapagturo: Guys, mayroon akong magic chest, at sa loob nito ay isang uri ng dokumento "Sertipiko ng kapanganakan".

Ano ang dokumentong ito?

Educator: Ang birth certificate na ito ang unang dokumento ng bawat tao. Ito ay ibinibigay kaagad pagkatapos ng kapanganakan.

Tagapagturo: Ang unang karapatan na mayroon ang bawat bata at tao ay ang karapatanpangalan, apelyido, patronymic. Sa dokumentong ito sila ay nakasulat:buong pangalan.

Bakit kailangan natin ng pangalan? (Upang hindi tayo malito, makilala)

Alam nila, alam nila ang lahat sa mundo

Alam ng mga matatanda at bata -

Isang pangalan ang ibinibigay sa lahat,

At lahat ay may isa!

Pagkatapos ay sabihin sa akin, anong obligasyon ang mayroon ang bawat isa sa karapatang ito?

(Tawagan ang isa't isa sa pangalan)

Larong "Tangle ng mga kakilala".

Tagapagturo: Ibibigay ko sa bawat isa sa inyo ang gusot na ito, at dapat mong ipakilala ang iyong sarili sa pamamagitan ng pagbibigay ng iyong apelyido, unang pangalan, patronymic. (Halili sa pagbibigay ng kanilang buong pangalan ang mga bata)

Magaling, nakikita kong hindi nilalabag ng bawat isa sa inyo ang karapatan sa isang pangalan.

Tagapagturo: Guys, ngayon ay kukuha ako ng sumusunod na larawan mula sa magic chest. Sinusuri siya ng mga bata. Anong karapatan ang sinasabi niya?

ito-ang karapatan sa isang pamilya.

Tagapagturo: Ano sa palagay mo ang ibig sabihin nito?

(Ang bawat tao ay dapat magkaroon ng pamilya: tatay, nanay)

Mahal ko ang aking pamilya:

Mahal ko si nanay, tatay,

Mahal ko ang aking lolo at lola,

Parehong tuta at pusang si Musya!

Lahat ng taong mahal na mahal ko

Magkaroon ng karapatan sa isang pamilya!

Tagapagturo: Guys, responsibilidad ninyo na igalang ang mga matatandang nagmamalasakit sa inyo.

At ngayon inaanyayahan kita na maglaro ng laro"Pangalanan ito nang mabait." Kaya makikita natin kung paano mo magiliw na tawagan ang mga miyembro ng iyong pamilya. Pangalanan ko ang salita, at kukuha ka ng mga magiliw na salita para dito
LOLA-
LOLO-
Isang ANAK-
NANAY-
ANAK NA BABAE-
KAPATID-
KAPATID NA BABAE-

Tagapagturo: Magaling! Ang pamilya ang pinakamahalagang bagay na mayroon ang isang tao. Hindi sinasadya na napakaraming mga kasabihan at salawikain tungkol sa pamilya sa wikang Ruso.

Magkaibigan sila sa pamilya, nabubuhay sila, hindi sila nagdadalamhati.
Matatag ang isang pamilya kapag may isang bubong sa ibabaw nito.
Ang nagpaparangal sa kanyang mga magulang ay masaya.
Ang mabubuting anak ay lumaki sa isang mabuting pamilya
Ang ibon ay masaya sa tagsibol, at ang bata ay ang ina.
Ang buong pamilya ay sama-sama, at ang kaluluwa ay nasa lugar.

Tagapagturo: Sa bawat pamilya, dapat mahalin at igalang ng lahat ang isa't isa, ang mga matatanda ay nag-aalaga sa maliliit na bata. Ipadama natin ngayon kung gaano kasarap alagaan ang isang tao at kung gaano ito karesponsable.
Dapat turuan ng pamilya ang pagmamahal
magsorry at magalang.
Kapag ganito ang pamilya
Isa pang buhay ang darating kaagad!

Tagapagturo: Guys, sabihin sa amin kung ano ang mga responsibilidad mo sa iyong pamilya?

bata: Dapat kong linisin ang aking mga laruan pagkatapos maglaro.

bata: Inaayos ko ang kama

bata: Ako at ang aking kapatid na babae ay tumutulong kay nanay sa paglilinis ng bahay

bata: Ang mga anak ay may pananagutan na sundin ang kanilang mga magulang.

Tagapagturo: Ngayon ay makukuha ko ang sumusunod na larawan mula sa magic chest. Anong karapatan ang masasabi niya sa atin?

(Karapatang magpahinga)

Paano nakakarelaks ang mga bata?

(Maglaro, manood ng tv, lumangoy, maglakad, matulog)

Tagapagturo: Ginawa namin ang isang mahusay na trabaho, ngayon iminumungkahi kong gamitinang karapatang magpahinga - maglaro ng laro"Kung nasaan kami, hindi namin sasabihin, ngunit kung ano ang aming ginawa ay ipapakita namin."

(Gumawa ang mga bata)

Ginagaya ng mga bata ang paghuhugas ng pinggan, paglalaba ng damit, paglilinis ng bahay, atbp.

Tagapagturo: Guys, bawat bata ay may karapatang magpahayag ng kanilang opinyon, upang magsama-sama upang ipahayag ang kanilang mga pananaw. Sama-sama kayong: Kumanta, maglaro at magsaya, Tumakbo, tumalon at magsaya!

Tagapagturo: Guys, ang susunod na larawan ay mula sa magic chest. Anong karapatan ang sasabihin niya sa atin?

(Karapatan sa edukasyon)

Malapit ka nang pumasok sa paaralan, at ang iyong pinakamahalagang responsibilidad ay ang pagdalo sa lahat ng mga aralin at pagkumpleto takdang aralin

Saan ka makakakuha ng edukasyon?

(Sa paaralan, sa kindergarten, sa paaralan, sa institute)

- Bakit kailangan mong mag-aral?

(Upang makakuha ng propesyon, diploma)

Oo, tama ka, kailangan mong mag-aral para makakuha ng propesyon, maging matalino at edukadong tao.

Ano ang iyong responsibilidad? (Subukan mong mag-aral ng mabuti.)

Tagapagturo: Sa tingin mo, posible bang matutunan ang tungkol sa mga karapatan ng mga bata sa mga fairy tale?

Nag-aalok ako sa iyo ng mga sikat na fairy tale, subukan nating tukuyin ang mga karapatang ito.

(Ang kaukulang mga ilustrasyon ng mga engkanto ay lilitaw nang sunud-sunod)

    Cinderella (Karapatang Magpahinga)

    Pinocchio (Ang karapatan sa isang ligtas na kapaligiran sa pamumuhay)

    Kolobok (Karapatang mabuhay)

    Aibolit (Karapatan sa pangangalagang medikal)

Tagapagturo: Ang susunod na larawan ay mula sa isang magic chest. Anong karapatan ang sinasabi niya?

( Sa kanan sa pabahay.)

Ano ang dapat maramdaman ng mga tao sa kanilang tahanan? (Maingat.)

Bakit? (Because no one can enter my house and take my things without permission.) This is the right to property, it is inviolable.

Nawa ang bawat bata

Magkakaroon ng maliwanag, mainit na tahanan!

Isang beses lang nangyayari ang pagkabata

Mga bata ng anumang bansa.

Huwag ipaalam sa sinuman sa kanila

Walang gulo!

Tagapagturo: Guys, ang susunod na larawan mula sa magic chest ang pinag-uusapanAng karapatan sa pangangalagang medikal

Mga Tanong para sa Bata:

Sino ang ipinapakita sa larawan?

Ano ang ginagawa niya?

Anong karapatan ang ipinaalala niya sa iyo? (Sa karapatan sa pangangalagang medikal.)

Ang iyong tungkulin sikaping alagaang mabuti ang iyong kalusugan: magbihis para sa lagay ng panahon, maglaro ng sports, huwag manigarilyo, huwag uminom ng alak, kumain ng mas maraming gulay at prutas.

Tagapagturo: Tingnan kung gaano ka naiiba, ngunit lahat kayo ay may parehong mga karapatan. Alam na ng bawat isa sa inyo ang mga karapatang ito at hindi kailanman lalabag sa karapatan ng ibang tao, hindi papayag na labagin ang kanyang mga karapatan. Sa iyong paglaki at pagtanda, tandaan na ang lahat ng tao - malaki at maliit - ay may mga karapatan.

Tagapagturo: Ngayon, magpahinga tayo ng kaunti kasama ka.

Minuto ng pisikal na edukasyon.

Ang larong "Magiging maayos ang lahat."

Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog, huminga ng 2-3 malalim. Lahat ay sama-samang bumigkas ng mga linya ng tula at gumaganap ng mga paggalaw.

Ang araw ay sumikat sa kalangitan (itaas ang iyong mga kamay - huminga)
At lahat ay ngumiti, (ibaba ang kanilang mga kamay - huminga nang palabas)
Bigla kaming gumaan (itaas ang kanilang mga kamay - huminga)
At hindi na ako nalungkot (binaba nila ang kanilang mga kamay - huminga).

Syempre guys magiging maayos din ang lahat.

Sa sandaling lumitaw ang isang bata, at halos hindi na ito magsisimulang huminga

Mayroon na siyang mabibigat na karapatan mula sa duyan!

Siya ay may karapatang mabuhay, umunlad at maging kaibigan;

Magkaroon ng maluwag at mabait na tahanan

Tingnan ang isang tahimik na mapayapang panaginip.

Mga doktor tulong sa pagkuha,

Mag-aral, magpahinga,

Maging masayahin at malusog

Humanga ng bago

At mahalin at mahalin

Hindi siya nag-iisa sa mundo!

GCD sa preparatory group na "YOUR RIGHTS, CHILDREN".

Kulagina L.A., guro ng MBDOU kindergarten ng pinagsamang uri No. 385, Nizhny Novgorod

Mga layunin: 1. Linawin ang kaalaman ng mga bata sa mga karapatang sibil at mga responsibilidad.

2. Upang bumuo ng legal na pananaw sa mundo at moral na mga ideya ng mga bata.

3. Paunlarin ang kakayahang mangatwiran, maghambing, gumawa ng mga konklusyon.

4. Pagyamanin ang pakiramdam ng paggalang sa ibang tao.

Kagamitan: easel, ang salitang "KARAPATAN" at dalawang simbolo na "bata" at "matanda", mga detalye ng daisies, isang eskematiko na representasyon ng mga karapatan ng mga bata at matatanda sa anyo ng mga simbolo (convention at deklarasyon, pangalan, puso, bahay, aklat, medikal na krus, watawat, dibdib o kahon , sertipiko ng kapanganakan, mikropono, puso, bahay, mga larawan - mga diagram na may mga salawikain, kuwaderno, panimulang aklat, 2 briefcase, mga gamit sa paaralan, thermometer, 7 bendahe, watawat ng Russia, bola, mga fairy tale ng mga dayuhang may-akda, tray, mga instrumentong pangmusika (kutsara, castanets, maracas, dombra), mga silhouette ng kalapati isang sheet ng papel ayon sa bilang ng mga bata, mga audio recording na "Big round dance", "Russia", "Nagtuturo sila sa paaralan."

Ilipat.

Mga bata, mahilig ka bang manood ng TV? Gusto mo bang mapanood ang sarili mo sa TV? Ngayon gusto kong anyayahan ka na makilahok sa programa sa telebisyon na Mga Bata at Matanda. Sumasang-ayon ka ba? At para maging mas kawili-wili ang aming programa, gusto kong anyayahan ang mga matatanda na makilahok dito. Mangyaring umupo sa aming studio sa telebisyon (ang mga bata at matatanda ay nakaupo sa mga upuan sa tapat ng bawat isa).

Kaya, sinisimulan namin ang palabas sa TV na "Mga Bata at Matanda" (mga tunog sa background ng musika. "Big round dance"). Ang paksa ng aming pag-uusap ay "Ang aming mga karapatan at obligasyon."

(Ang salitang "KARAPATAN" at dalawang simbolo na "bata" at "matanda" ay nakakabit sa easel)

Sa isang paikot-ikot na landas

Ang mga paa ng isang tao ay naglalakad sa buong mundo.

Nakatingin sa malayo na may dilat na mga mata

Naglakad ang bata upang makilala ang mga karapatan.

Sa malapit, mahigpit na hinawakan ng aking ina ang kamay,

Sa daan - sinamahan ng matalinong batang babae ang kanyang paglalakbay.

Dapat malaman ng mga matatanda at bata

Tungkol sa mga karapatan na nagpoprotekta sa atin sa mundo.

At ang unang tanong sa aming pag-uusap ay nais kong itanong sa mga bata:

Anong dokumento ang naglalaman ng mga karapatan ng mga bata? ("Convention on the Rights of the Child")

At ngayon isang tanong para sa mga matatanda:

Aling dokumento ang sumasalamin sa mga karapatan ng isang nasa hustong gulang? ("Deklarasyon ng Mga Karapatang Pantao").

(Ang chamomile petals ay nakakabit sa easel na may pangalan ng mga dokumento sa mga simbolo na "P" at "B", ayon sa pagkakabanggit).

Ang pangalawang tanong ay nakatago sa aking magic chest (nakuha ko ang dokumento"Katibayan ng kapanganakan") at pagtugon sa mga bata:

Ano ang dokumentong ito?

Anong karapatan ang sinasabi ng dokumentong ito? (Karapatan sa buhay, karapatan sa pangalan).

Oo ikaw ay ganap na tama ang pangalan ay ibinigay sa isang tao at nakikilala siya mula sa ibang mga tao. (Pagtutugon sa mga nasa hustong gulang) At anong dokumento ang nagpapatunay sa karapatang ito sa mga nasa hustong gulang? (Gayundin ang isang sertipiko ng kapanganakan at sa edad na 14 ang isang tao ay binibigyan ng pasaporte).

Ilan sa inyong mga bata ang makapagsasabi sa amin kung sino ang nagbigay sa inyo ng pangalan at kung ano ang ibig sabihin nito? (sagot ng 2-3 tao).

At ano pa bukod sa isang pangalan ang mayroon ang isang tao? (Apelyido at patronymic)

Sino ang nagbibigay sa iyo ng iyong apelyido at patronymic? (Family, patronymic ay ibinibigay ng ama sa bata).

Ipakilala natin ang ating sarili sa pamamagitan ng apelyido, unang pangalan, patronymic (mga bata, ipinapasa ang mikropono, sabihin ang kanilang buong pangalan).

- (pagtugon sa mga nasa hustong gulang) Ikaw ay nasa hustong gulang na at ang iyong pangalan ay ayon sa pangalan, patronymic, ngunit nais kong malaman kung ano ang tawag sa iyo noong pagkabata? (Mga sagot)

- (sa mga bata) Sa anong kuwento ang pangalan ng bayani ay ibinigay ng kanyang panlabas na anyo? (Cinderella, Snow White, Little Red Riding Hood, Little Boy).

Mula sa aming pag-uusap, nalaman namin na ang mga matatanda at bata ay may karapatan sa isang pangalan.

(Ang chamomile petals na may mga salitang "NAME" ay nakakabit sa easel).

Ang isa pang sorpresa ay nakatago sa aking magic box (nakukuha ko puso).

Anong karapatan ng mga bata ang maaaring katawanin ng puso? (Karapatan sa pagmamahal at pangangalaga sa mga magulang).

Ang mga magulang ay legal na responsable para sa bata, alagaan siya. (Sa mga matatanda) Paano pinangangalagaan ng mga matatanda ang mga bata? (Mga sagot). (Sa mga bata) Ang mga matatanda ay nagmamalasakit. At paano obligado ang mga bata na makipag-ugnayan sa kanilang mga magulang? (Mga sagot ng mga bata). Siyempre, ang mga bata ay nagpapakita rin ng pagmamahal, maaari nilang ipakita ito sa pamamagitan ng mga aksyon, paggalang at mga mapagmahal na salita.

Larong may pusong "Pangalanan nang buong pagmamahal"(si nanay ay nanay, ...)

Nangangahulugan ito na ang mga matatanda at bata ay may karapatang pangalagaan at mahalin. (Ang mga petals na may simbolong "Puso" ay nakakabit sa easel).

Sa anong kuwento nilabag ang karapatang ito? ("Cinderella", "Frost", "Maliit - Khavroshechka").

Ang magic chest ay naghanda ng isa pang item para sa iyo (kunin ko bahay).

Bakit bahay? Anong karapatan ang gusto niyang sabihin? (Ang karapatan sa pabahay at ang kawalang-bisa nito).

Ang mga bata ay naghanda ng isang bugtong, at kayong mga matatanda ay subukang hulaan ito, anong uri ng fairy tale ito? Anong karapatan ang nilabag? (Ang mga batang walang salita ay nagpapakita ng isang episode mula sa fairy tale na "The Wolf and 7 Kids", kapag ang lobo ay kumatok sa pinto at pinagbuksan siya ng mga bata, nahuli niya sila).

Mga bata, ano ang itinuturo ng kuwentong ito? (Hindi mo mabubuksan ang pinto kung wala ang iyong mga magulang sa bahay, hindi ka makakausap ng mga estranghero, ...).

Ang bawat pamilya ay dapat makaramdam ng ganap na ligtas sa tahanan, igalang ang kanilang tahanan, pahalagahan ang ginhawa. Mayroon akong mga card na may naka-encrypt na mga salawikain tungkol sa bahay, subukang hulaan ang mga ito:

  • Ang aking tahanan ay ang aking kastilyo.
  • Ang pagiging panauhin ay mabuti, ngunit ang pagiging nasa bahay ay mas mabuti.
  • Ang kubo ay hindi pula sa mga sulok, ngunit pula sa mga pie.
  • Matatag ang isang pamilya kung may isang bubong sa itaas nito.
  • Hindi bahay ng may-ari ang nagpinta ng bahay, kundi ang lalaki.

(Ang chamomile petals na may icon na "House" ay naka-attach sa easel).

Saang kuwento nilabag ang mga karapatang ito? ("Kubo ni Zayushkina", "Tatlong maliliit na baboy", "Teremok")

Lumabas ako sa box naminkuwaderno at panimulang aklat... Anong karapatan ang sinasabi sa atin ng mga paksang ito? (Karapatan sa edukasyon).

Malapit ka nang pumasok sa paaralan. Nais naming malaman kung maaari kang magsama ng isang portfolio para sa iyong sarili?

Laro - relay race "Kolektahin ang portfolio".

Larong "Impulse" (kung ano ang gagawin mo sa paaralan).

- (Sa mga matatanda): Malapit nang gamitin ng ating mga anak ang kanilang karapatan sa edukasyon, pupunta sila sa paaralan at mag-aaral nang walang bayad. May karapatan ba ang mga matatanda sa edukasyon?

(Ang mga talulot na may mga simbolo ng "Aklat" ay nakakabit sa easel).

Mga bata, saang fairy tale hindi nagamit ng bayani ang kanyang karapatan sa edukasyon? (Pinocchio).

May inihanda pa ang dibdib (kumuha ako ng benda at thermometer). Anong karapatan ang binibigyang pahiwatig ng mga item na ito? (Ang karapatan sa pangangalagang pangkalusugan, proteksyon sa kalusugan).

Ang kalusugan ang pangunahing halaga ng isang tao. Ano ang kailangan mong gawin para maging malusog? (mga sagot ng mga bata).

Ang larong "Magbigay ng first aid".

( bendahe ang kamay - mga bata, matatanda - ang ulo).

(Ang mga talulot na may mga simbolo na "Medical Cross" ay nakakabit sa easel)

Anong kuwento ang nagsasalita tungkol dito? ("Aybolit", "Moidodyr").

Titingin ako sa dibdib, ano pa ba ang tinago niya sa amin? (Inilabas ko ang watawat ng Russia).

(Ang karapatan sa pagkamamamayan, sa katutubong wika at kultura).

Mula sa kapanganakan, ang isang bata ay isang mamamayan ng kanyang bansa, ang estado kung saan siya nakatira.

Larong bola "Bansa - bansa - wika".

Ang bawat bansa ay may kani-kaniyang paboritong fairy tale na nagtuturo ng kabutihan at karunungan. Mga bata, anong uri ng mga Ruso ang kilala mo? kwentong bayan? (mga sagot)

At kayo, mahal na mga matatanda, anong mga dayuhang fairy tale ang alam ninyo?

Mayroon akong isang pabilog na sayaw ng mga instrumentong pangmusika. Hulaan kung saang estado nagmula ang mga instrumentong ito? (Mga kutsara - Russia, maracas - Cuba, castanets - Spain, domra - Kazakhstan).

Ngunit, nasaan man ang isang tao, palagi siyang nagsusumikap para sa kanyang sariling bayan. Iminumungkahi kong alalahanin ang tula tungkol sa kreyn. (Binabasa ng mga bata ang tula na "Zhura - Zhura - Crane"). Siyempre, nais ng bawat tao na mamuhay nang payapa ang lahat, at iminumungkahi ko na gumawa ka ng gayong mga kalapati ng kapayapaan.

Konstruksyon ng papel ng kalapati.

(isang talulot na may simbolo ng "bandila" ay nakakabit sa easel).

Tingnan mo, mayroon tayong magagandang daisies. Mga bata, anong karapatan ang itinuturing ninyong pinakamahalaga? Ano ang pangunahing karapatan para sa isang may sapat na gulang? Ano ang iba't ibang mga matatanda at bata, ngunit mayroon kang parehong mga karapatan. Ang lahat ng karapatan ay mahalaga para sa isang tao at, higit sa lahat, dapat itong sundin at hindi nilalabag.

Binigyan tayo ng bawat karapatan

At ayon sa kanila lahat tayo ay pantay-pantay!

Ito ang nagtatapos sa aming palabas sa TV. At gusto kitang interbyuhin: Ano ang naaalala mo o gustong gawin sa ating programa ngayon? (mga sagot). Maraming salamat sa lahat!